วันอังคารที่ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2557
วันจันทร์ที่ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2557
วันอาทิตย์ที่ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2557
แผนการจัดประสบการณ์ โรงเรียนอนุบาลทานตะวัน
แผนการจัดประสบการณ์
โรงเรียนอนุบาลทานตะวัน
ชั้นอนุบาล 2/1 อายุ 5 ขวบ
เรื่อง ปลาน้อยของหนู
จุดประสงค์การเรียนรู้
1.
เด็กสามารถรู้จักปลาที่หลากหลายชนิด
2.
เด็กสามารถสร้างผลงานศิลปะเองได้
3.
เด็กสามารถพัฒนากล้ามเนื้อมัดเล็กและมัดใหญ่ได้
4.
เด็กสามารถเข้าร่วมกับกลุ่มเพื่อนได้
กิจกรรม
ขั้นนำ
1.
ครูให้เด็กยืนแถวเป็นรูปวงกลม
จากนั้นร้องเพลง เด็กดี
2.
จากนั้นให้เด็กนั่งลงแล้วหลับตาสมาธิ
เพลงดอกไม้บาน ก่อนเข้าเรียน
ขั้นสอน
กิจกรรมเสริมประสบการณ์
1.
ครูให้เด็กนั่งแถวหน้ากระดาน
2.
จากนั้นครูมีภาพปลาหลากหลายชนิดมาสอนเด็ก
3.
ครูถามว่าเด็กอยากเรียนรู้เกี่ยวกับปลาชนิดไหน
4.
ให้เด็กแสดงความคิดเห็นเลือกปลาที่อยากรู้
ขั้นสรุป
1.
ครูและเด็กร่วมกันสรุปในหัวข้อปลาที่หนูได้รู้
(พักทานอาหารว่าง)
กิจกรรมสร้างสรรค์
1.
ครูแบ่งเด็กออกเป็นสองกลุ่ม
5 คน
2.
จากนั้นครูแจกกระดาษให้คนละ
1 แผ่น แต่ละคนในกลุ่มช่วยกันเสนอปลา พร้อมวาดภาพประกอบ
3.
ส่งตัวแทนออกมารายงานหน้าชั้น
4.
แล้วครูจะถามเสียงส่วนใหญ่ของแต่ละกลุ่มว่าอยากเรียนเรื่องใด
5.
ให้เด็กเลือกแล้วครูนำมาสอนในครั้งต่อไป
(พักทานอาหารเที่ยง)
กิจกรรมกลางแจ้ง
ปล่อยให้เด็กเล่นเครื่องสนามตามจินตนาการ
(นอนพักผ่อน)
ตื่นมาล้างหน้าแปรงฟัน
ดื่มนม
กิจกรรมเกมการศึกษา
ให้เด็กได้เลือกเล่นในกิจกรรมการศึกษาที่ครูเตรียมไว้ให้
เช่น
1.
เกมภาพตัดต่อ
2.
เกมจับคู่เหมือน
3.
เกมภาษาน่ารู้
(ผู้ปกครองรับกลับบ้าน)
การประเมิน
1.
สังเกตเด็กว่ารู้จักปลาที่หลากหลายชนิดเพิ่มขึ้นได้
2.
สังเกตกาสร้างผลงานศิลปะของเด็ก
3.
สังเกตพัฒนากล้ามเนื้อมัดเล็กและมัดใหญ่ของเด็ก
4.
สังเกตการเข้าร่วมกับกลุ่มเพื่อน
สื่อการสอน
1.
เพลง
2.
เครื่องเล่นซีดี
3.
กระดาน
4.
ภาพปลา
ภาคผนวก
เพลง เด็กดี
หนูเป็นเด็กดีของครู
ครูก็รักหนู หนูน่ารัก น่าเอ็นดู
ทำงานช่วยเพื่อนก็ช่วย
ช่วยครูหนูไม่ว่างเว้น
หนูเป็นเด็กดี จริงเอย
เพลง ดอกไม้บาน
ลมหายใจเข้า ลมหายใจออก ดอกไม้บาน
ภูพาใหญ่กว้างดั่งสายน้ำช้ำเย็น
ดั่งนภาอากาศ อันบางเบา
กลุ่มการสอน เรกจิโอ
การศึกษาปฐมวัย 3/1
วันเสาร์ที่ 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2557
โครงการ บรรณารักษ์น้อย
ชื่อโครงการ โครงการ
บรรณารักษ์น้อย
หน่วยงานที่รับผิดชอบ
โรงเรียนอนุบาลสารทรัพย์
สำนักงานเขตการศึกษาพื้นที่หนองคาย เขต 1
ปีการศึกษา 2557
---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
1.
หลักการและเหตุผล
งานบริการห้องสมุดเป็นส่วนสำคัญมากในการพัฒนาการเรียนรู้
เพราะในการให้บริการในส่วนของความรู้ถือเป็นปัจจัยหลักก่อนการจัดการเรียนการสอน
ด้วยเหตุนี้ทางกระทรวงศึกษาธิการจึงได้มีการระบุไว้ว่า สถานศึกษาทั่วประเทศจะต้องมีศูนย์บริการห้องสื่ออยู่ภายในสถานศึกษา
เพื่อให้ผู้เรียนมีความรักในการอ่าน ดูแลรักษาหนังสือ
และแยกประเภทหนังสือได้อย่างมีประสิทธิภาพอย่าต่อเนื่อง
บรรณารักษ์น้อยเป็นการจัดให้ผู้เรียนแสวงหาความรู้ในด้านการให้บริการหนังสือและมีความรู้ที่มีความครอบคลุมในทุกด้าน
เช่น การรับรู้ การตระหนัก การพัฒนา การตอบสนอง และการเสียสละต่อส่วนรวม เป็นต้น
บรรณารักษ์น้อยจึงมีความสัมพันธ์กับการให้บริการทางการศึกษาเพื่อตอบสนองต่อความต้องการบริโภคความรู้ของผู้อื่น
ซึ่งจะส่งผลการพัฒนาบุคลิกภาพ การประพฤติปฏิบัติตนของผู้เรียนเอง
ประโยชน์ขอโครงการนี้
คือทางโรงเรียนสารทรัพย์
มุ่งจัดโครงการบรรณารักษ์น้อย
ขึ้นเพื่อปลูกฝังในการเสียสละต่อส่วนร่วมและรักในการบริการห้องสมุด
อันจะก่อให้เกิดทักษะต่างๆที่ผู้เรียนควรจะได้รับ เช่น การรักในหน้าที่
การเสียสละในการให้บริการ และ ความรักษาต่อทรัพย์ส่วนรวม
ในการจัดโครงการนี้ยังส่งเสริมทางด้านการใช้ภาษาต่างๆให้กับผู้เรียนซึ่งสอดคล้องกับยุคสังคมปัจจุบันที่กำลังจะเข้าสู่ประชาคมอาเซียน
ในปี 2558 นี้
ทางโรงเรียนจึงจัดโครงการบรรณารักษ์น้องเป็นโครงการต่อเนื่อง
2.
วัตถุประสงค์
2.1
ผู้เรียนสามารถรู้วิธีดูแลห้องสมุดและสร้างลักษณะอันดีของบรรณารักษ์ได้
2.2
ผู้เรียนสามารถซ่อมแซมหนังสือที่ชำรุดได้
2.3
เพื่อสร้างความรักในหน้าที่ของตนเอง
2.4
เพื่อให้ผู้เรียนมีความเสียสละเพื่อส่วนรวม
3.
เป้าหมายของโครงการ
3.1 ด้านปริมาณ
- นักเรียนในชุมนุมห้องสมุด
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 1 – ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6 โรงเรียนสารทรัพย์ จำนวนทั้งสิ้น 40
คน
3.2 ด้านคุณภาพ
- ผู้เรียนเกิดประสิทธิภาพการให้บริการห้องสมุด
มีความสามารถในการแยกหมวดหมู่หนังสือได้อย่างถูกต้องและคล่องแคล่ว
ใช้เวลาว่างให้เกิดประโยชน์
และเพื่อสนับสนุนให้ผู้เรียนเกิดความรักษ์ในการบริการศูนย์หนังสืออย่างมีคุณภาพ
4.
ลักษณะของโครงการ
เป็นโครงการที่จัดขึ้นตลอดปีการศึกษา 2557
5.
แนวทางการดำเนินงาน
5.1
คัดเลือกผู้เรียนที่ความสนใจในการบริการ
5.2
จัดประชุมครูเพื่อหาแนวทางในการดำเนินกิจกรรม
5.3
กำหนดขอบเขต
และผู้รับผิดชอบในการดำเนินกิจกรรม
5.4
ติดตามผลการดำเนินงานเป็นระยะและสรุปผลความก้าวหน้าเมื่อสิ้นสุดการเรียนของปีการศึกษา
2557
6.
งบประมาณ
6.1
การสนับสนุนจากสถานศึกษา
และผู้บริหาร
6.2
การสนับสนุนจากผู้ปกครองนักเรียน
6.3
การสนับสนุนจากหน่วยงานต่างๆ
7.
ปัญหาและอุปสรรค
7.1
ห้องสมุดมีพื้นที่ไม่เพียงพอ
7.2
อุปกรณ์
เทคโนโลยีชำรุด
7.3
ตอบสนองต่อการให้บริการน้อย
8.
ประโยชน์ที่คาดว่าจะได้รับ
8.1
ผู้เรียนรู้จักใช้เวลาว่างให้เกิดประโยชน์
8.2
ผู้เรียนเห็นคุณค่าต่อการให้บริการศูนย์หนังสือ
8.3
ผู้เรียนเกิดความรักษ์ต่อทรัพย์สินส่วนรวม
9.
การติดตามและประเมินผล
-
จากแบบประเมินผู้เรียนที่ใช้บริการห้องสมุด
-
จากแบบประเมินความรับผิดชอบของผู้เรียน
-
จากแบบสัมภาษณ์ความพึงพอใจของผู้ใช้บริการห้องสมุด
-
จากแบบลงเวลาเข้ากิจกรรมของนักเรียนชุมนุมห้องสมุด
ลงชื่อ……………………………………ผู้เสนอโครงการ
(เด็กหญิงสมฤดี วงษ์รัตนาพร)
คณะกรรมการ
1.
นางสาวอมรรัตน์ จันทะดวง
2.
นางสาวสุดารักษ์ โอชารส
3.
นางสาวกนกอร ศรีไชยมูล
ลงชื่อ…………………………………….ผู้อนุมัติ
(นางสาวชนิกานต์ วงเวียน)
ครูที่ปรึกษาชุมนุม ห้องสมุด
สมัครสมาชิก:
ความคิดเห็น (Atom)




